คณะกรรมาธิการการสาธารณสุข สภานิติบัญญัติแห่งชาติ โดยคณะอนุกรรมาธิการบูรณาการและขับเคลื่อนสถานประกอบการเพื่อสุขภาพและการแพทย์แผนไทย ได้เดินทางไปศึกษาดูงาน ในวันศุกร์ที่ ๒๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๑ ณ จังหวัดสงขลา
วันศุกร์ที่ ๒๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๑ เวลา ๐๙.๓๐ – ๑๒.๐๐ นาฬิกา คณะกรรมาธิการการสาธารณสุข สภานิติบัญญัติแห่งชาติ โดยคณะอนุกรรมาธิการบูรณาการและขับเคลื่อนสถานประกอบการเพื่อสุขภาพและการแพทย์แผนไทย นำโดย นายมหรรณพ เดชวิทักษ์ กรรมาธิการการสาธารณสุขและประธานคณะอนุกรรมาธิการ ได้เดินทางไปศึกษาดูงาน ณ โรงพยาบาลสิงหนคร เพื่อรับฟังบรรยายสรุปและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับผู้บริหารของโรงพยาบาลสิงหนคร โดยมีนายแพทย์กู้ศักดิ์ บำรุงเสนา ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสิงหนคร และคณะ ในประเด็นการดำเนินงาน การผลิต และการแปรรูปสมุนไพร รวมทั้งการบูรณาการการแพทย์แผนไทยกับการแพทย์แผนปัจจุบัน ตลอดจนการส่งเสริมการใช้สมุนไพรในระบบบริการสุขภาพ และ เวลา ๑๔.๐๐ - ๑๖.๓๐ นาฬิกา ได้เดินทางไปศึกษาดูงาน ณ โรงพยาบาลหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา โดยมีนายแพทย์อุทิศศักดิ์ หริรัตนกุล นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสงขลา และนายแพทย์พีระพงษ์ ภาวสุทธิไพศิฐ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลหาดใหญ่ และคณะผู้บริหารโรงพยาบาลหาดใหญ่ ให้การต้อนรับ พร้อมทั้งรับฟังบรรยายสรุป และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ในประเด็นเกี่ยวกับการจัดบริการและการรองรับการให้บริการด้านสาธารณสุขแก่ประชาชนในพื้นที่จังหวัดสงขลา แนวทางการจัดทำบริการเพิ่มพิเศษในโรงพยาบาลของรัฐ รวมทั้งการนำร่องและการพัฒนาสมุนไพรไทยอย่างครบวงจรตามนโยบายรัฐบาล ตลอดจนแนวทางการขับเคลื่อนการจัดทำสมุนไพรฮาลาล การนวด และสปาฮาลาล เพื่อส่งเสริมเศรษฐกิจของ ๓ จังหวัดชายแดนภาคใต้ภาพประกอบ
ข้อมูลเมื่อวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2561 19:53:51 ปรับปรุงล่าสุดเมื่อวันที่ 00:00:00 มีการเปิดอ่าน 690 ครั้ง Share